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sOMA KWA MAKINI MAAGIZ0 YAFUATAYO 

Umepewa kijitabu hiki dha maswali na karatasi ya kujibu. Kijitabu hiki kina maswali 50 

kwa utaimka kuandika chochote ambacho si jibu andika katika kijitabu hiki. 

Ukisha chagua jibu iako honyeshe katika KARATASI YA MAJIBU na wala sio katika kijitabu hiki cha maswali 

JINSI YA KUTUMIA KARATASI YA MAJIBU 

Tumse penseh ya kawaida
Hakikisha yn kwamba yafustayo yameandikwa katika karatasi ya majibu 

NAMBA YAKO YA MTIHANI 

JINA LAKO 

JINA LA SHULE YAKO 

Kwa kuchora kistari kata visanduku vyenye namba zinazokuhusu, onyesha namba yako kamili ya mühani (yaani 

nambe ya shule. Na zile namba tatu za mtahiniwa) katilka sehemu iliyotengwa mwanzo wa karatasi ya majibu. 

Usitie alama zozote nje ya visanduku.

weke safi laratasi yako ya majibu.

Kwa kila swali 1-50 umepewa majibu manne. Majibu hayo yameonyeshwa kwa herufi A, B, C naD. Nijibu MOJA 

ukati ya hayo manne ambayo ni sahihi. Chagua jibu hilo. 

10. Kwerye karntasi ya maj+bu, j+bu sahihi lionyeshwe kwa kuchora kistari katika kisanduku chenye herufi uliyochaga 

w ndilo jibu. 

Mfss 
Kaika kjitabu cha maswali:

16. Chagua zans ya kivita ambayo si ya kisasa.

A Kifaru 
B Manati 
C. Nyambizi
D. Manowar

Jibu sahihi ni B (Manati)

Katike visanduku vinsvyoonyesha majibu ya swali namba l16, kisanduku chenye herufi B ndicho kilichochorwa kistari.

A Co A C O A B C o 30AB Co 46AB Co 

Chora kustan chako vizur Kistari chako kiwe cheusi na kisijitokeze nje ya kisanduku. 

12 Kwa kile swali, chora kistari katika kisanduku kimoja tu kati ya visanduku vinne ulivyopewa 

MWanafunzi aangalie ya kuwa maswali yote kwenye kitabu yamepiga chapa. 



ungA viluataryo ina na/usi Lypalu5 Awu kila njasi unepeu.naibi 
Pa1Pe hape. Chagsaa jibu iifaale zaidikati va uiivopewd 

Katika baadhi ya himu nchini. tatizo la uhaba wa maj kuwaka 

kama 3 Wakazi wa maeneo have changamoto kwani bei ya maji 

nayo mepanda maradufu. Wanaochuuza maji inttaani kwa nao hawana 

kwani wakaz1 wa maeneo hayo j1a wamepandisha 
bei ya bidhaa hiyo muhimu bila chembe ya hisia. 

1. A. magatuzi B. gatuzi C. mataiia D. mabara 

2 A. yanaendelea B. inaanza C. linaendelen D. unazidi

A. jua la mtikati B. moto wa kifuu C. hasira za mkiz D. upepo wa tufani 

4. A. wamekumbwa B. wamekumbana C. wamekumba D. wamekumbwa na 

A. mkokoteni B. manowari C. rukwama D. helikopta 

A. amani b. B. nioyo C. shukrani D. imani 

A. hawahurumii B. hawawahurum1i C. hawawakuru1 D. hawahurum! 

8. A. badala yake B.baada yake C. kahla yake D. mahali pake 

Elimu ina ladha yake. ingawa haihisiki kwa uiimi, utamu upo. TNasema

nvi kwa sababu nimeyacna manufaa ya elimu. Nina uwezo wa kutam bua maradhi kama 

10 ambayo huambukizwa na na mashairi ya ana nying! kama 

vile 12 ambapo mshororo wa lano hukamilishe kila 3 Licha ya 

hayo, nimewafahamu wafanyakazi mbalimbali.14
anayeshughulikia mitambo ndiye 15 

Kuwa mianyakazi 

9. A. Ukiujua huu na huu huujui B. Elimu ni taa, gizani huzagaa
C. Aisifuye mvua imemnyea D. Msema pweke hakosi 

10. A. malaria B. malale C. UKIMWI D. Korona 

11. A. chawa B. kukohoa C. ngono D. mbung'o

12. A. takhmisa B. tarbia C. tathlitha D. tathmina

13. A. mizani B. ubeti C. kina D. ukwapi 

14. A. Ninamjua B. Namjua C. Ninafahamu D. Ninamfahamu 

15. A. mwandishi B. mhandisi C. injini D. sogora 



. 



Soma kifungukifuatacho kishaujibuunaswali31 hadi 40. 
AJall za barabarani nchini zimeongezeka maradufu. Swali ni je, nani aelekezewe 

Kidole cha lawama? Ni serikali, ni madereva au ni sisi wasafiri? Hiki kimebaki kitendawili 

kisichoweza kuteguliwa. Kila siku utasikia kutoka kwenye vyombo vya habari watu 

walioaga dunia kutokana na ajali. Hili ni jambo la kuatua moyo hasa kwa wale wanaofiwa 

na wapenzi wao katika ajali. 
Mojawapo ya kiini cha ajali barabarani kwetu ni barabara mbovu. Barabara 

Zlizoharibika huchangia pakubwa katika kusababisha ajali. Mashim0 yaliyojaa barabarani 

nuranya magari kuyumbayumba na kisha kupoteza mwelekeo. Mwishowe magar

hugongana dafrau na hivyo kusababisha vifo vya watu wasiokuwa na hatia. Serikali yetu 

ina jukumu kubwa katika kukarabati barabara. Wawape kandarasi watu walio na ujuzi 

katika ujenzi wa barabara. 
Vilevile, magari yanayobeba abiria kupita kiasi husababisha ajali. Dereva na kondakta

wake huwasomba abiria ukadhani ni mashehena ya mizigo. Lengo la haya yote ni ulati wa 

pesa. Lawama hapa zinafaa kuelekezwa kwa madereva, makondakta na abiria. Ni sharti 

wenye magari wajali masilahi ya wasafiri, nao wasafiri ningewashauri kutoabiri magari

yaliyojaa abiria.

Isitoshe, magari mabovu katika barabara zetu pia ni chanzo cha ajali. Si ajabu 

kuwaona madereva wakiyaendesha makatara barabarani. Magari hayo huharibikia mahali

popote na wakati wowote. Waendeshaji hawa hujipa moyo na kujitetea kwa methali

isemayoukuukuu wa kamba si upya wa ukambaa. Hatua thabiti za kisheriazinafaa
kuchukuliwa na serikali ili kuyaondoa magari ya aina hii. Tukumbuke kuwa kinga ni bora 

kuliko tiba. Aidha, tutahadhari kabla ya hatari.

Fauka ya hayo, madereva wasiohitimu huchangia katika kusababisha ajali. Wao 

huendesha magari bila kuhitimu. Labda waliwahonga wanaohusika na utoaji wa leseni. 

Hawajui ishara za barabarani. Kwa mfano, kivuko cha watoto na hata wanyama, barabara 

zenye matuta na pengine ishara ya kuonyesha kuruba. Wanaotoa leseni wanapaswa 

kuwajibika na kutoshiriki ufisadi.

Madereva waliotumia dawa za kulevya pia husababisha ajali. Uwezo wao wa kuona 

vyema huathirika kwa sababu ya vileo. Wao hawamakiniki wanapoendesha magari.

Mihadarati pia huwafanya wengine kuendesha magari kwa kasi mithili ya duma. Wao 

husahau kuwa haraka haraka haina baraka.

Ni sharti sote tuungane mikono ili kukomesha ajali katika barabara zetu. Tukumbuke

kuwa nia zikiwa moja, kilicho mbali huja. Sisi ndisi wenye nchi na kumaliza ajali

kunatutegemea sisi. 



31. Katika aya ya kwanza, ni nani anastahili 36, Madereva wasiohitimu huwezaje kupata

kulaumiwa kutokana na ajali? 
A. Madereva

leseni?

B. Abiria A. Huzinunua kutoka madukani. 

C. Hafahamiki D. Serikali B. Hupewa na maafisa wa trafiki

barabarani.
32. Ni orodha ipi iliyo na vyombo vya C. Hutoa hongo. 

habari pekee? 

A. Redio, televisheni, tishali.
B. Gazeti, redio, ielevisheni. 

D. Hupewa na serikali

37. Kulingana na ufahamu, mihadarati 

husababisha haya yote ila 
C. Majarida, kiyoyozi, redio. 

D.Runinga, uyoka, magazeti. 
A. shida za kutazamabarabarani. 

B. madereva kuugua magonjwa
yatokanayo na dawa za kulevya.

C. madereva kukosa uangalifu 

wanapoendesha magari.
D. magari kuendeshwa kwa k 

33. Barabara zilizoharibika husababishaje 

ajali? 
A. Magari huendeshwa kwa kasi na 

baadaye kuyumba.
B. Magari huharibika, kuyumbayumba 38. Unafikiri ni njia ipi mwafaka ya serikali

na kugongana. 
C. Magari hupoteza njia na kugongana. 
D. Magari huyumbayumba na 

kuwagonga wapitanjia. 

kuhakikisha kuwa magari 
yameendeshwa kwa mwendo wa kadiri?

A. Kuwa na maafisa wa trafiki katika

kila mji nchini.
B. Kuandaa semina kuwahamasisha

34. Kwa nini madereva huwabeba abiria 
abiria.

kupita kiasi? 

A. Mara nyingi wao huwa na haraka.

B.Abiria hupenda kubananakama ndizi.

C. Wao huwa na tamaa ya pesa. 

C. Magari kutiwa vidhibitimwendo. 

D.Kutoa adhabu kali kwa abiria 

wanaoabiri magari yaliyojaa abiria.

39. Ni ushauri upi uliotolewa kwa wale 

wote wasababishao ajali? 

A. Kuwafahamisha askari wa trafiki

kasoro yoyote ya madereva. 

B. Kutowahonga wanaotoa leseni.

C. Kutoabiri magari yaliyojaa 

D. Viti huwa vichache mno magarini. 

35. Ninini maana ya methali ukuukuu wa 

kamba si upya wa ukambaa?
A. Tusidharau vitu vya zamani kwa 

kutamani vipya.
B. Vitu vya zamani huwa tofauti na 

wanaposafiri. 
D. Kuchukua tahadhari wanaposafiri. Vipya. 

C. Tusividunishe vitu vipya kwani vina 

faida nyingi. 40. Kichwa kinachofaa zaidi ufahamu huu 

D. Vitu vya zamani huwa si vizuri 

kama vipya. 

ni kipi? 

A. Athari za ajali barabarani. 

B. Chanzo cha ajali barabarani. 

C. Njia za kuzuia ajali barabarani. 

D. Ufisadi katika sekta ya uchukuzi. 
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